สกุณี

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 19
 
ชื่อทั่วไป
Name
สกุณี
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ขี้มอด (ขอนแก่น สุโขทัย) ตาโหลน (สตูล) ตีนนก (กลาง อุดรธานี) ประคำขี้ควาย (ใต้) เปียแคร้ (เขมร จันทบุรี) สัตคุณี (ราชบุรี) แหนแดง (กทม เหนือ) แฮ้น (ชุมพร นครสวรรค์)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Terminalia calamansanai (Blanco) Rolfe
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Myrtales
Family Combretaceae
Genus Terminalia
Specific epithet calamansanai
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดกลางถึงใหญ่ สูงได้ถึง 25 เมตร ผลัดใบ ตามกิ่งมีขนนุ่มปกคลุม
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงเวียนสลับ ใบรูปไข่กลับหรือรูปรี กว้าง 3-8 เซนติเมตร ยาว 8-13 เซนติเมตร ปลายใบเรียวแหลม ฐานใบสอบ ขอบใบเป็นคลื่นเล็กน้อย แผ่นใบหนาผิวใบด้านบนมีขนนุ่มปกคลุม เส้นแขนงใบข้างละ 6-7 เส้น
ดอก:สีเขียวแกมเหลือง มีกลิ่นฉุน ออกเป็นช่อแบบช่อเิชิงลดที่ปลายกิ่ง ดอกย่อยจำนวนมากมีขนปกคลุมหนาแน่น กลีบเลี้ยง 5 กลีบ ไม่มีกลีบดอก ออกดอกเดือนสิงหาคมถึงธันวาคม
ผล:ผลแห้งแบบมีปีก 2 ปีก ลักษณะคล้ายนกกางปีก เมื่อแห้งสีน้ำตาลปนเหลือง เมล็ดรูปรีปลายแหลม เป็นผลเดือนธันวาคมถึงเมษายน
เปลือก:เปลือกนอกสีเทาปนน้ำตาล แตกเป็นร่องตื้นตามยาวลำต้น
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าผสมผลัดใบและป่าดิบแล้งทั่วไป ที่ความสูงจากระดับน้ำทะเลถึง 200 เมตร ต่างประเทศพบในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ฟิลิปปินส์ จนถึงนิวกินี
   
การใช้ประโยชน์ ที่อยู่อาศัย,เครื่องเรือน
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox