มะกา

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
มะกา จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสมิง (ป่าเขาคลองปุก)
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1067
 
ชื่อทั่วไป
Name
มะกา
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กอง (เหนือ) ก้องแกบ (เชียวใหม่) ขี้เหล้ามาดกา (ขอนแก่น) ซำซา (เลย) มัดกา มาดกา (หนองคาย) ส่าเหล้า สิวาลา (กะเหรี่ยง-แม่ฮ่องสอน)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Bridelia ovata Decne.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Euphorbiales
Family Phyllanthaceae
Genus Bridelia
Specific epithet ovata
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดเล็กสูงถึง 8 ม. ผลัดใบ เรือนยอดแผ่กว้างเป็นรูปร่ม กิ่งก้านเกลี้ยง
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับในระนาบเดียวกัน รูปรี กว้าง 5-7 ซม. ยาว 7-8 ซม. ปลายใบมน ฐานใบมน ผิวใบด้านล่างเป็นคราบขาว ขอบใบเป็นคลื่น เส้นแขนงใบข้างละ8-13 เส้น
ดอก:สีขาวอมเขียว ดอกแยกเพศอยู่ร่วมต้น ออกเป็นช่อแบบกระจุกตามซอกใบ กลีบเลี้ยงเชื่อมติดกันปลายเป็นแฉกรูปสามเหลี่ยม 5 แฉก กลีบเลี้ยงดอกเพศเมียจะสั้นกว่าดอกเพศผู้ กลีบดอก 5 กลีบ รูปไข่ ออกดอกเดือนตุลาคมถึงพฤศจิกายน
ผล:ผลสดแบบมีเนื้อเมล็ดเดียว รูปทรงกลม ผลอ่อนสีเขียวอมเหลือง ผลสุกสีำดำ เมล็ดรูปไข่ เป็นผลเดือนธันวาคมถึงมกราคม
เปลือก:เปลือกสีน้ำตาลปนดำ แตกเป็นสะเก็ดบางหลายชั้นและแตกอ้าทั่วไปตามลำต้น
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นตามป่าเบญจพรรณ ป่่าดิบแล้งหรือเขาหินปูน ที่ความสูงจากระดับน้ำทะเลถึง 500 เมตร ต่างประเทศพบในพม่า หมู่เกาะอันดามัน เวียดนาม จีนตอนใต้ คาบสมุทรมาเลย์
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ไม้ดอกไม้ประดับ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสมิง (ป่าคลองใหญ่-ป่าเขาไฟไหม้)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox