เขลง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
เขลง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
เขลง จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงมะอี่ จ.ร้อยเอ็ด
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 723
 
ชื่อทั่วไป
Name
เขลง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กาหยี (มลายู-นราธิวาส) เขลง (กลาง) นางดำ (นครราชสีมา) ยี (ภูเก็ต) หยี (ใต้)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name

Dialium cochinchinense Pierre

   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Fabales
Family Fabaceae-Caesalpinioideae
Genus Dialium
Specific epithet cochinchinense
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นผลัดใบขนาดกลาง-ใหญ่ สูงถึง 30 เมตร
ใบ:ใบประกอบแบบขนนกปลายคี่ เรียงสลับหรือเวียน ใบย่อย 5-9 ใบ เรียงสลับ ใบรูปไข่หรือรี ปลายใบแหลม ฐานใบมนหรือเบี้ยว ผิวใบเกลี้ยง ขอบใบเรียบ สีเขียวอมเหลือง ขนาด 1.5-4.5 x 4-8 เซนติเมตร
ดอก:เป็นช่อแบบแยกแขนง เกิดตามปลายกิ่ง มีขนปกคลุมบางๆ ไม่มีกลีบดอก ดอกสีขาวหรือสีเขียวอ่อน ออกดอกมีนาคม-กรกฏาคม
ผล:แบบถั่ว รูปไข่ ผลแก่แห้งมีีสีดำ เมล็ดรูปรี มีเนื้อบางหุ้มเมล็ด ผลแก่เดือนมิถุนายน-พฤศจิกายน
เปลือก:เปลือกนอกสีน้ำตาลเทา เปลือกเรียบหรือแตกเป็นสะเก็ดเล็กๆ เปลือกในสีน้ำตาลแดง มียางสีเลือดหมู
อื่นๆ:ใบคล้ายใบของพะยูง แต่ท้องใบของเขลงเป็นสีเขียว พะยูงเป็นสีขาวนวล เปลือกนอกมีรอยสีเหลืองของไลเคน
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  ป่าดิบแล้ง ป่าผสมผลัดใบชื้น
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,ที่อยู่อาศัย,ทำเรือ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox