สวอง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเขาหลวง จ.สุโขทัย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1177
 
ชื่อทั่วไป
Name
สวอง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ตีนนก (เหนือ) สมอตีนเป็ด (ราชบุรี ประจวบคีรีขันธ์) สมอนน (ประจวบคีรีขันธ์) สมอหลวง (ชลบุรี) สวองตีนเป็ด สวองใหญ่ (สระบุรี) สวองหิน (สระบุรี นครราชสีมา)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Vitex limonifolia Wall.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Lamiales
Family Lamiaceae
Genus Vitex
Specific epithet limonifolia
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดกลางสูงถึง 8-17 เมตร ผลัดใบ ลำต้นเปลาตรง กิ่งอ่อนเป็นสันสี่เหลี่ยม
ใบ:ใบประกอบแบบนิ้วมือ มีใบย่อย 3 ใบ เรียงตรงข้าม ใบย่อยรูปไข่ กว้าง 2.5-3.5 เซนติเมตร ยาว 7-25 เซนติเมตร ปลายใบแหลม ฐานใบรูปลิ่ม ขอบใบเรียบหรือมีซี่หยักตื้น ใบแก่บางแต่แข็ง ผิวใบด้านล่างมีขนสั้นนุ่มสีน้ำตาล มักจะมีต่อมน้ำยางเป็นมัน ใบย่อยไม่มีก้านใบ เส้นแขนงใบข้างละ 13-16 เส้น ก้านใบหลักเป็นปีก
ดอก:สีม่วงคราม ออกเป็นช่อแบบแยกแขนงที่ปลายกิ่ง มีดอกย่อยจำนวนมาก กลีบเลี้ยงหยักสั้น 5 กลีบ กลีบดอกเชื่อมติดกันเป็นหลอด ปลายแยกเป็น 5 กลีบ มีฐานรองดอกรูปใบหอกหุ้มดอกเกือบมิด ก้านดอกสั้นมีขน ออกดอกเดือนเมษายนถึงพฤษภาคม
ผล:ผลสดแบบมีเนื้เมล็ดเดียว ทรงกลม เมื่อสุกสีม่วงดำ มีแผงขนสีน้ำตาลอมแดงที่ปลายและที่ฐานมีกลีบเลี้ยงติดอยู่ เมล็ดกลม เป็นผลเดือนพฤษภาคมถึงมิถุนายน
เปลือก:เปลือกสีน้ำตาลอมเทา แตกล่อนเป็นแผ่นบางคล้ายกระดาษ
อื่นๆ:ยอดอ่อนมีขนปกคลุม
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าเบญจพรรณ ป่าดิบแล้งและป่าเต็งรัง ที่ความสูงจากระดับน้ำทะเล 100-800 เมตร ต่างประเทศพบในพม่าและภูมิภาคอินโดจีน
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,สมุนไพร,เปลือกต้น ใช้เป็นสมุนไพร เนื้อไม้ ใช้ก่อสร้าง ทำเครื่องมือ เครื่องใช้
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าชุมชนเขาวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาหลวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox