คงคาเดือด

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว, จังหวัดพะเยา
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1254
 
ชื่อทั่วไป
Name
คงคาเดือด
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
หมากเล็กหมากน้อย (กลาง) ช้างเผือก (ลำปาง) ตะไล (ราชบุรี) ตะไลคงคา (ชัยนาท) สมุยกุย (นครราชสีมา)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Arfeuillea arborescens Pierre ex Radlk.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Sapindales
Family Sapindaceae
Genus Arfeuillea
Specific epithet arborescens
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดกลาง สูง 8-20 เมตร ผลัดใบ เรือนยอดรูปไข่ทึบ
ใบ:ใบประกอบแบบขนนกปลายคู่ เรียงสลับ ใบย่อยเรียงตรงข้ามหรือเยื้องกัน 4-5 คู่ ใบรูปไข่หรือรูปหอก กว้าง 2.5-4 เซนติเมตร ยาว 4.5-7 เซนติเมตร ปลายใบเป็นติ่งแหลมหรือเรียวแหลม ฐานใบสองหรือเบี้ยว ขอบใบเป็นคลื่น แผ่นใบบางสีเขียวเข้มเป็นมัน ผิวใบด้านล่างสาก เส้นแขนงใบข้างละ 10-12 เส้น
ดอก:สีน้ำตาล กลิ่นหอมอ่อนๆ ดอกเป็นช่อแบบแยกแขนงที่ปลายกิ่ง กลีบเลี้ยง 5 กลีบ กลีบดอก 2-4 กลีบ ออกดอกพฤศจิกายนถึงธันวาคม
ผล:ผลแห้งแก่แตก สีน้ำตาล มีปีก 3 ปีก มี 3 เมล็ดต่อผล เมล็ดค่อนข้างกลมสีดำ เป็นผลเดือนมกราคมถึงกุมภาพันธ์
เปลือก:เปลือกสีเทาอมดำ เรียบหรือแตกล่อนเป็นแผ่น
อื่นๆ:ใบอ่อนเป็นช่อตั้งสีเขียวอ่อนตัดกับสีเขียวเข้มของพุ่มรวม
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าเบญจพรรณ
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ไม้ดอกไม้ประดับ,เนื้อไม้ใช้เป็นยา ขับพยาธิ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าชุมชนเขาวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox