Who's Online

We have 25 guests online

Login Form

 
 
ชิงชัน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว, จังหวัดพะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 642
 
ชื่อทั่วไป
Name
ชิงชัน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ประดู่ชิงชัน (ภาคกลาง) กระซิบ ประดู่สับ (สุราษฎร์ธานี) เก็ด เก็ดดำ (เชียงใหม่) เก็ดแดง (เชียงใหม่) กำพี้ต้น เพชรบูรณ์) ดู่ลาย (ลำปาง) ดู่สะแดน (ภาคเหนือ) พะยูงแกลบ (สระบุรี) พะยูงแดง (พิษณุโลก) พะยูงหิน อัญชัน (เพชรบูรณ์) ยูน (จันทบุรี)
ชื่อสามัญ
Common Name
Blackwood, Rosewood
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Dalbergia oliveri Prain
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Fabales
Family Fabaceae-Papilionoideae
Genus Dalbergia
Specific epithet oliveri
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดกลางถึงขนาดใหญ่ สูง 10-25 เมตร
ใบ:ใบประกอบแบบขนนกปลายคี่ ใบและใบย่อย เรียงสลับ รูปรีหรือรูปขอบขนานแกมรูปหอก โคนใบกลม ปลายใบแหลม กว้าง 1.5-2.5 เซนติเมตร ยาว 3-4 เซนติเมตร
ดอก:ดอกออกเป็นช่อแยกแขนง เกิดตามกิ่ง ปลายกิ่ง กลีบเลี้ยง 5 กลีบ โคนติดกันปลายแยกเป็นแฉก กลีบดอก 5 กลีบ รูปดอกถั่ว สีม่วงอ่อน ม่วงแดง ชมพู เกสรเพศผู้ 10 อัน เชื่อมติดสองกลุ่ม กลุ่มละ 5 อัน
ผล:ผลเป็นฝักแบบถั่ว รูปยาวรีรูปขอบขนาน สีน้ำตาลเข้ม กว้าง 3-3.5 เซนติเมตร ยาว 8-17 เซนติเมตร เปลือกฝักตรงส่วนที่มีเมล็ดจะพองนูนเป็นเต้าออกมาเด่นชัด ปลายฝักแหลม แต่ละฝักมี 1-3 เมล็ด เมล็ดรูปไต
เปลือก:เปลือกในสีเหลือง
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบทั่วไปป่าเต็งรัง ป่าผสมผลัดใบและป่าดิบแล้งทั่วทุกภาคของประเทศ ที่ความสูงจากระดับทะเล 100-700 เมตร ออกดอกเดือนกุมภาพันธ์ถึงเดือนเมษายน ผลแก่เดือนกันยายนถึงเดือนธันวาคม ต่างประเทศพบในพม่า ลาว กัมพูชา และเวียดนาม
   
การใช้ประโยชน์ เนื้อไม้ ใช้ทำเครื่องเรือน ด้ามเครื่องมือ แก่นผสมยาบำรุงธาตุ เปลือกใช้ต้มชำระล้างและสมานแผลเรื้อรัง
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      EN = Endangered (ใกล้สูญพันธุ์)
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าชุมชนเขาวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    สถานะ EN = Endangered (ใกล้สูญพันธุ์) ในบัญชี The IUCN Red List of threatened Species
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox