ลำไย

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว, จังหวัดพะเยา
   
ข้อมูลชื่อ
view: 858
 
ชื่อทั่วไป
Name
ลำไย
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
เงาะป่า (เหนือ) เจ๊ะเลอ (กะเหรี่ยง-แม่ฮ่องสอน) ลำไย ลำไยป่า (ทั่วไป) สะแงน (ตะวันออกเฉียงใต้)
ชื่อสามัญ
Common Name
Longan
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Dimocarpus longan Lour. var.longan
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Sapindales
Family Sapindaceae
Genus Dimocarpus
Specific epithet longan
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดกลางถึงขนาดใหญ่สูงถึง 30 เมตร ไม่ผลัดใบ เรือนยอดกลมทึบ ลำ้ต้นเปลาตรง
ใบ:ใบประกอบแบบขนนกปลายคู่ เรียงสลับตั้งฉาก ใบย่อย 3-4 คู่ เรียงตรงข้าม ใบขอบขนานแกมรูปรี กว้าง 1.5-6.5 เซนติเมตร ยาว 3-19 เซนติเมตร ปลายใบแหลม ฐานใบสอบรูปลิ่มหรือเบี้ยว แผ่นใบบาง ผิวใบด้านบนสีเขียวเป็นมัน ด้านล่างสีนวลและมีต่อมซึ่งมีขนปกคลุม ขอบใบเป็นคลื่นเล็กน้อย เส้นแขนงใบข้างละ 12-17 เส้น
ดอก:ดอกสีครีมหรือสีขาวปนเหลือง ออกเป็นช่อแบบแยกแขนงที่ปลายกิ่ง กลีบเลี้ยง 5 กลีบ ขนาดเล็กมาก กลีบดอกมักจะลดรูปหายไป มีทั้งดอกเพศผู้ ดอกเพศเมียและดอกสมบูรณ์เพศอยู่ในช่อเดียวกัน ออกดอกเดือนมีนาคมถึงเมษายน
ผล:ผลสดแบบมีเนื้อเมล็ดเดียว ค่อนข้างกลม เปลือกบางสีน้ำตาลอ่อน เปลือกมีทั้งเรียบและเป็นตุ่ม เนื้อสีขาวคล้ายวุ้น รสหอมหวาน เมล็ดกลมสีดำเป็นมัน เป็นผลเดือนพฤษภาคมถึงมิถุนายน
เปลือก:เปลือกสีน้ำตาลปนเทา แตกเป็นสะเก็ดเล็กๆ
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าเบญจพรรณและป่าดิบเขา
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,สมุนไพร,ไม้ดอกไม้ประดับ,ผลรับประทานได้
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox