Who's Online

We have 132 guests online

Login Form

 
 
มะแขว่น

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสมิง (ป่าเขาคลองปุก)
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว, จังหวัดพะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
   
ข้อมูลชื่อ
view: 488
 
ชื่อทั่วไป
Name
มะแขว่น
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กำจัดต้น พริกหอม หมากมาศ (กรุงเทพฯ) มะข่วง มะแขว่น มะแข่น (เหนือ) ลูกระมาศ (กลาง) หมักข่วง (แม่ฮ่องสอน), Zanthoxylum limonella
ชื่อสามัญ
Common Name
Indian ivy-rue
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Zanthoxylum rhetsa (Roxb.) DC.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Sapindales
Family Rutaceae
Genus Zanthoxylum
Specific epithet rhetsa
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดกลางถึงใหญ่สูง 10-20 เมตร ผลัดใบ มีหนามเป็นรูปกรวยหรือรูปโค้งตามลำต้นและกิ่ง
ใบ:ใบประกอบแบบขนนก ปลายคี่หรือคู่ เรียงเวียนสลับ ใบย่อยเรียงตรงข้ามมี 5-8 คู่ ใบย่อยรูปไข่หรือรูปรี กว้าง 3-6 เซนติเมตร ยาว 5-14 เซนติเมตร ปลายใบแหลม ฐานใบสอบและเบี้ยว ใบเกลี้ยง ขอบใบเรียบหรือหยักห่างๆ เส้นแขนงใบข้างละ 8-15 เส้น
ดอก:ดอกสีขาวอมเขียว ออกเป็นช่อแยกแขนงขนาดใหญ่ตามปลายกิ่ง ดอกแยกเพศอยู่ต่างต้น กลีบเลี้ยง 4 กลีบ กลีบดอก 4 กลีบ ออกดอกเดือนมีนาคมถึงเมษายน
ผล:ผลแห้งแตก ทรงกลม เมื่อแก่จะแตกตามรอยประสานด้านบน เมล็ดแก่กลมดำเป็นมัน มีหลายเมล็ดต่อผล เป็นผลเดือนพฤษภาคมถึงมิถุนายน
เปลือก:เปลือกสีขาวหรือเทาอมน้ำตาล
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบทั่วไปในป่าดิบแล้ง ป่าดิบเขา ออกดอกเดือนกรกฎาคม-เดือนกันยายน ผลแก่เดือนตุลาคม-เดือนธันวาคม
   
การใช้ประโยชน์ ผลใช้ประกอบอาหาร ใบรับประทานหรือประกอบอาหารได้กลิ่นส้มและมีรสดี เมล็ดสกัดเป็นน้ำมันหอมระเหย เป็นยาบำรุงหัวใจ บำรุงโลหิต บำรุงธาตุ แก้ลมภายในอุทร เจริญอาหาร แก้วิงเวียนศีรษะ แต่ไม่ใช้กับหญิงมีครรภ์
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ข. ไม้หวงห้ามพิเศษ
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าชุมชนเขาวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสมิง (ป่าคลองใหญ่-ป่าเขาไฟไหม้)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Zanthoxylum limonella (Dennst.) Alston
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox