ปอขาว

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว, จังหวัดพะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 239
 
ชื่อทั่วไป
Name
ปอขาว
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ฉ่อ ชะกอ (แม่ฮ่องสอน) ปอตับแตก (นครราชสีมา) ปอทง (กลาง เหนือ) ปอบ้าน ปอเผือก (เหนือ)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Sterculia pexa Pierre
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Malvales
Family Malvaceae
Genus Sterculia
Specific epithet pexa
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดกลาง สูงได้ถึง 20 เมตร ผลัดใบ เรือนยอดแผ่กว้าง ลำ้ต้นเปลาตรง มีขนแข็งปกคลุมตามกิ่งก้านและใบ
ใบ:ใบประกอบรูปนิ้วมือ เรียงเวียนสลับ มีใบย่อย 6-9 ใบ ใบย่อยรูปหอกกลับ กว้าง 3-6.5 ซม. ยาว 8-25 ซม. ปลายใบแหลมหรือมีติ่งแหลม ฐานใบรุปลิ่ม ผิวใบด้านล่างมีขนสั้น เส้นแขนงใบข้างละ 23-25 เส้น
ดอก:สีขาวหรือสีเหลืองอ่อน ออกเป็นช่อแบบช่อแยกแขนงตามปลายกิ่ง ดอกแยกเพศอยู่ต่างต้น วงกลีบเลี้ยงเป็นหลอดรูประฆัง ปลายแยกเป็น 5 แฉก ไม่มีกลีบดอก ออกดอกกันยายนถึงธันวาคม
ผล:ผลเป็นฝักแห้งแตกด้านเดียว รูปทรงไต ผลอ่อนสีเขียว ผลแก่จัดสีส้มแดง เปลือกผลมีขนสากแข็งสีน้ำตาล เมล็ดอ่อนสีขาวเมื่อแ่ก่สีำดำ เป็นผลเดือนมกราคมถึงมีนาคม
เปลือก:เปลือกสีเทา เรียบ
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าดิบแล้ง ที่ความสูงจากระดับน้ำทะเล 100-900 เมตร ต่างประเทศพบในลาว เวียดนาม
   
การใช้ประโยชน์ เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox