กระบาก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
   
ข้อมูลชื่อ
view: 979
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระบาก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ตะบาก (ลำปาง) กระบากขาว (ชลบุรี ชุมพร ระนอง) กระบากโคก (ตรัง) กระบากช่อ กระบากด้าง กระบากดำ บาก (ชุมพร) กระบากแดง (ชุมพร ระนอง) พนอง (จันทบุรี ตราด)
ชื่อสามัญ
Common Name
Mesawa
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Anisoptera costata Korth.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Malvales
Family Dipterocarpaceae
Genus Anisoptera
Specific epithet costata
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดใหญ่สูง 40 เมตร ผลัดใบ ลำต้นเปลาตรง มีพูพอนต่ำๆ
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ ใบรูปรี รูปไข่กลับถึงรูปขอบขนาน กว้าง 6-8 เซนติเมตร ยาว 6-16 เซนติเมตร ปลายใบมนหรือแหลมเป็นติ่งสั้นๆ ฐานใบมนหรือเว้าเล็กน้อย ผิวใบด้านบนเกลี้ยง ด้านล่างมีขนสีน้ำตาอมเหลือง แผ่นใบหนา เส้นแขนงใบข้างละ 12-19 เส้น
ดอก:สีขาวหรือเหลืองอ่อน มีกลิ่นหอม ออกเป็นช่อแบบช่อกระจะ สั้นๆ ตามซอกใบและปลายกิ่ง กลีบเลี้ยง 5 กลีบ รูปเรียวแหลม โคนเชื่อมติดกันเป็นหลอด กลีบดอก 5 กลีบ เรียงซ้อนเวียนกัน เกสรเพศผู้จำนวนมาก
ผล:ผลแห้งแบบมีปีก ทรงกลม เรียบ มีปีกยาว 2 ปีกและปีกสั้น 3 ปีก โคนปีกติดกันเป็นเนื้อเดียวกันกับตัวผลมี 1 เมล็ดต่อผล
เปลือก:เปลือกสีน้ำตาลอมเทา แตกเป็นร่องเป็นสะเก็ดหนา
อื่นๆ:ออกดอกเดือนธันวาคมถึงกุมภาพันธ์ เป็นผลเดือนมีนาคมถึงเมษายน
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าดิบแล้งและป่าเบญจพรรณชื้นทั่วไป
   
การใช้ประโยชน์ ที่อยู่อาศัย,ไม้ดอกไม้ประดับ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสายคลองร่มเมือง ป่าสายควน ป่าเกาะอ้ายกลิ้ง(ป่าชุมชนบ้านทุ่งหลวง)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก(ป่าชุมชนดงเซ)
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    • ชื่อพ้อง Anisoptera oblonga Dyer, A. robusta Pierre
    • ต้นไม้ประจำจังหวัดยโสธร
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox