กล้วยน้อย

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

   
ข้อมูลชื่อ
view: 530
 
ชื่อทั่วไป
Name
กล้วยน้อย
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ตาแหลว (นครราชสีมา) สะทาง (อุบลราชธานี) กั้นทาง (หนองคาย)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Xylopia vielana Pierre
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Magnoliales
Family Annonaceae
Genus Xylopia
Specific epithet vielana
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดกลาง สูงถึง 20 เมตร ผลัดใบ เรือนยอดเป็นรูปสามเหลี่ยม แตกกิ่งเกือบตั้งฉากกับลำต้น
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ ใบรูปไข่แกมรูปขอบขนาน กว้าง 3-5 เซนติเมตร ยาว 3-10 เซนติเมตร ปลายใบมน ฐานใบเว้าเข้า แผ่นใบหนานิ่ม ใบมีขนเฉพาะผิวใบด้านบนและเส้นกลางใบด้านล่าง ผิวใบด้านล่างสีเขียวอ่อนทนเทา เส้นแขนงใบข้างละ 6-7 เส้น
ดอก:ดอกสีเหลือง มีกลิ่นหอม ออกเป็นดอกเดี่ยวหรือเป็นช่อแบบกระจุก 2-4 ดอก ตามซอกใบใกล้ปลายกิ่ง กลีบเลี้ยงสีเขียวโคนติดกันเป็นรูปถ้วยปลายแยกเป็นรูปสามเหลี่ยม 3 แฉก มีขนสีน้ำตาล กลีบดอกซ้อนกันเป็น 2 ชั้นๆละ 3 กลีบ โคนกลีบดอกด้านนอกสีม่วงแดงมีขน ก้านดอกมีขนยาว 5 มิลลิเมตร ออกดอกเดือนมิถุนายนถึงกรกฎาคม
ผล:ผลแห้งแตก เป็นผลกลุ่มมี 4-6 ผล ผลทรงขอบขนานสีเขียวปลายมน โคนผลสอบ มีขนละเอียดสีขาวปกคลุม ผลแก่แตกอ้าด้านเดียว ภายในมีเยื่อเปลือกสีแดง เมล็ดรูปไข่สีดำ มี 5-7 เมล็ด มีเยื่อบางสีเทาหรือสีดำหุ้ม เป็นผลเดือนกรกฎาคมถึงสิงหาคม
เปลือก:เปลือกสีน้ำตาลอมเทา แตกอ้าเป็นริ้วหรือเป็นแผ่นยาว
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าดิบแล้งทางภาคตะวันออกและภาคตะวันออกเฉียงเหนือ
   
การใช้ประโยชน์ ไม้ดอกไม้ประดับ,เยื่อเปลือกสีแดงด้านในนำมาย้อมสีขนมหรือย้อมผ้า
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก(ป่าชุมชนดงเซ)
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox