มะกอกเกลื้อน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว, จังหวัดพะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 446
 
ชื่อทั่วไป
Name
มะกอกเกลื้อน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
มะเกิ้ม (เหนือ) มะกอกเลือด (ใต้) มะเลื่อม (พิษณุโลก) กอกกัน (อีสาน) มักเหลี่ยม (จันทบุรึ) โมกเลื่อม (ปราจีนบุรี)
ชื่อสามัญ
Common Name
Kenari, Upi
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Canarium subulatum Guillaumin
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Sapindales
Family Burseraceae
Genus Canarium
Specific epithet subulatum
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นผลัดใบขนาดกลาง-ใหญ่ สูง 10-25 เมตร เรือนยอดกลม
ใบ:ใบประกอบแบบขนนกปลายคี่เวียนสลับตอนปลายกิ่ง ใบย่อยเรียงแบบตรงข้างกัน มีใบย่อย 5-9 ใบ ใบย่อยรูปไข่กว้าง ขอบใบหยักมน ฐานใบแหลมหรือทู่หรือเบี้ยว ปลายใบแหลมหรือทู่ เนื้อใบค่อนหนา หลังใบหยาบ ท้องใบมีขนสากหรือนุ่ม ก้านใบย่อยของใบอ่อนมีสีแดง ใบแก่ก่อนร่วงมีสีแดง
ดอก:เป็นช่อแบบกระจุกซ้อนประกอบ เกิดระหว่างง่ามใบตอนปลายกิ่ง ดอกสีขาวหรือสีเหลืองอ่อน มีกลิ่นหอม กลีบเลี้ยงกลีบดอกอย่างละ 3 กลีบ กลีบดอกยาวเป็ 2-3 เท่าของกลีบเลี้ยง
ผล:ผลแบบเมล็ดเดียวแข็งขนาด 1-1.5 x 2-3.5 เซนติเมตร ผลรูปรี ผลแก่สีเหลืองอมเขียว
เปลือก:เปลือกนอกสีน้ำตาลเทา แตกเป็นเกล็ด เปลือกในสีน้ำตาลอ่อน เมื่อสับจะมีน้ำยางหรือน้ำยางใสเมื่อแห้งจะเป็นสีดำ
อื่นๆ:ยางสีน้ำตาลดำ กลิ่นคล้ายน้ำมันสน
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  ป่าเต็งรัง ป่าผสมผลัดใบ ป่าดิบแล้ง ออกดอกกุมภาพันธ์-เมษายน ผลแก่เดือนกรกฎาคม-กันยายน
   
การใช้ประโยชน์ ยาง ทาแก้คันและเป็นเครื่องหอม ผล รับประทานได้ แก้ไอ ขับเสมหะ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าชุมชนเขาวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติขุนแม่กวง(ป่าชุมชนบ้านตลาดขี้เหล็ก)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    อยู่ในบัญชีไม้หวงห้าม ตามพระราชกฤษฎีกากำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530 ไม้หวงห้ามประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา ลำดับที่ 20
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox