กระดุมผี

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
   
ข้อมูลชื่อ
view: 32
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระดุมผี
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กือนอง (ใต้) ขัดนะ (ตรัง) ชุมเส็ด มะรวด (สุราษฎร์ธานี) ตานา (หนองคาย) นกนอน (นราธิวาส)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Glochidion rubrum Blume
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Malpighiales
Family Phyllanthaceae
Genus Glochidion
Specific epithet rubrum
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดเล็กสูง 3-6 เมตร ไม่ผลัดใบ เรือนยอดเป็นพุ่มกลมหรือรูปไข่ กิ่งก้านเล็กบางและห้อยย้อยลง กิ่งอ่อนและยอดอ่อนมีขน
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับระนาบเดียว ใบรูปไข่แกมรูปขอบขนาน กว้าง 1.5-2.5 เซนติเมตร ยาว 2-5 เซนติเมตร ปลายใบแหลม ฐานใบสอบหรือมน ใบเกลี้ยง ผิวใบด้านล่างสีเขียวนวล เส้นแขนงใบข้างละ 5-8 เส้น
ดอก:สีขาวอมเหลืองหรือเขียวอ่อน ออกเป็นช่อแบบช่อกระจุก สั้นตามซอกใบ ดอกแยกเพศอยู่่ร่วมต้น ไม่มีกลีบดอก ดอกเพศผู้มีกลีบเลี้ยง 6 กลีบ โคนติดกันเป็นรูปถ้วย เกสรเพศผู้ 3 อัน ดอกเพศเมียมีกลีบเลี้ยง 6 กลีบ ก้านดอกสั้นมาก ออกดอกเดือนมกราคมถึงพฤษภาคม
ผล:ผลแห้งแตก ทรงกลมแป้นแยกเป็น 6 พู สีส้มแดง เมล็ดเล็กสีน้ำตาลหรือดำ เป็นผลเดือนมีนาคมถึงมิถุนายน
เปลือก:เปลือกสีน้ำตาลปนดำ แตกเป็นร่องตามยาวลำต้นหรือล่อนเป็นแผ่นบางๆ
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าดิบทั่วทุกภาคของไทย พบมากทางภาคใต้สูงจากระดับน้ำทะเลไม่เกิน 350 เมตร
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ไม้ดอกไม้ประดับ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox