กันเกรา

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กันเกรา จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก (ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสมิง (ป่าเขาคลองปุก)
   
ข้อมูลชื่อ
view: 536
 
ชื่อทั่วไป
Name
กันเกรา
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ตำเสา ทำเสา (ใต้) มันปลา (เหนือ อีสาน) ตะมะซู ตาเตรา ตำมูซู
ชื่อสามัญ
Common Name
Anan
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Fagraea fragrans Roxb.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Gentianales
Family Gentianaceae
Genus Fagraea
Specific epithet fragrans
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดกลางถึงขนาดใหญ่ สูงประมาณ 25 เมตร ไม่ผลัดใบ เรือนยอดรูปสามเหลี่ยมหรือกลมทึบ
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงตรงกันข้าม ใบรูปรีแกมรูปขอบขนาน กว้าง 2.5-3.5 เซนติเมตร ยาว 8-11 เซนติเมตร ปลายใบแหลม ฐานใบแหลม แผ่นใบหนาคล้ายหนังสีเขียวเข้มเป็นมัน ขอบใบเรียบ เส้นแขนงใบข้างละ 6-10 เส้น
ดอก:สีขาว จะเปลี่ยนเป็นสีเหลืองเมื่อใกล้ร่วง มีกลิ่นหอมแรง ออกเป็นช่อแบบกระจุกหนาแน่นที่ซอกใบใกล้ปลายกิ่งและปลายกิ่ง กลีบเลี้ยงและกลีบดอกโคนเชื่อมติดกันเป็นรูปแจกันทรงสูงปลายแยกเป็น 5 แฉก ออกดอกเดือนเมษายนถึงพฤษภาคม
ผล:ผลสดแบบมีเนื้อหลายเมล็ด ทรงกลม ปลายผลมีติ่งแหลมสั้นๆ ผลอ่อนสีส้ม เมื่อแก่เต็มที่เปลี่ยนเป็นสีแดงเลือดนก มีรสขม เมล็ดมีจำนวนมาก เป็นผลเดือนมิถุนายนถึงสิงหาคม
เปลือก:เปลือกสีน้ำตาลเข้ม แตกเป็นร่องลึกไม่เป็นระเบียบ
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  ป่าเบญจพรรณชื้นและที่ต่ำชื้นใกล้แหล่งน้ำ
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ที่อยู่อาศัย,ไม้ดอกไม้ประดับ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสมิง (ป่าคลองใหญ่-ป่าเขาไฟไหม้)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก(ป่าชุมชนดงเซ)
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox