ยางบง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ยางบง จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูสีฐาน (ป่าภูผาซาน) จ.มุกดาหาร
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก (ป่าดงเซ) จ.อุบลราชธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 501
 
ชื่อทั่วไป
Name
ยางบง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ยางโบง (นครพนม นครราชสีมา)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Persea kurzii Kosterm.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Laurales
Family Lauraceae
Genus Persea
Specific epithet kurzii
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดกลาง สูง 5-15 เมตร ไ่ม่ผลัดใบ เรือนยอดเป็นพุ่มกลมทึบ ลำต้นเปลาตรง
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ ใบรูปไ่ข่กลับหรือรูปรีแกมรูปไข่กลับ กว้าง 6.5-10 เซนติเมตร ยาว 13-18 เซนติเมตร ปลายใบมนทู่หรือแหลม ฐานใบสอบหรือมน ใบเกลี้ยง แผ่นใบหนาคล้ายหน้ง ขอบใบเรียบ เส้นแขนงใบข้างละ 8-10 เส้น
ดอก:ดอกสีขาวปนเขียวอ่อน มีกลิ่นหอมอ่อนๆ ออกเป็นช่อแบบแยกแขนงตามปลายกิ่ง กลีบเลี้ยงมี 2 ชั้นๆ ละ 3 กลีบ ไม่มีกลีบดอก เกสรเพศผู้มี 6 อัน ออกดอกเดือนกุมภาพันธ์ถึงมีนาคม
ผล:ผลสดแบบมีเนื้อ เมล็ดเดียว ทรงกลม สีดำ นวลขาว เมล็ดกลม ผิวแข็ง มีขนาดใหญ่ เป็นผลเดือนเมษายนกรกฎาคม
เปลือก:เปลือกสีน้ำตาลแดง เรียบ มีช่องระบายอากาศ แตกเป็นแนวสั้นๆ ตามยาวลำต้น
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  ป่าผลัดใบและป่่าดิบทางภาคตะวันออกเฉียงเหนือ
   
การใช้ประโยชน์ ไม้ดอกไม้ประดับ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox