มังตาน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว, จังหวัดพะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว, จังหวัดพะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 472
 
ชื่อทั่วไป
Name
มังตาน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กรรโชก (ตะวันออก) กาโซ้ (นครพนม ยะลา) คาย ทะโล้ สารภีป่า (เหนือ) คายโซ่ จำปาดง พระราม (เลย หนองคาย) บุนนาค (นครราชสีมา ตราด) พังตาน พันตัน มังตาน (ใต้) มือแดกาต๊ะ (ใต้ มาเลเซีย)
ชื่อสามัญ
Common Name
Needle wood
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Schima wallichii (DC.) Korth.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Ericales
Family Theaceae
Genus Schima
Specific epithet wallichii
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดกลางถึงใหญ่ สูง 15-45 เมตร ไม่ผลัดใบ เรือนยอดเป็นพุ่มกลมทึบ ลำต้นเปลาตรง
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงเวียนเป็นกระจุกตอนปลายกิ่ง ใบรูปใบหอก รูปขอบขนานหรือรูปรี กว้าง 2-6 เซนติเมตร ยาว 4.5-16 เซนติเมตร ฐานใบสอบแคบหรือมน ปลายใบแหลมหรือเรียวแหลม ขอบใบเรียบเป็นคลื่นหรือหยัก ผิวใบด้านบนสีเขียวเข้มเป็นมัน ด้านล่างเส้นกลางใบมีขนประปราย เส้นแขนงใบข้างละ 10-15 เส้น
ดอก:สีขาว มีกลิ่นหอม ออกเดี่ยวๆหรือเป็นกลุ่มที่ปลายกิ่งและซอกใบใกล้ปลายกิ่ง กลีบเลี้ยงสีเขียวอ่อนขนาดเล็ก 5 กลีบ กลีบดอก 5 กลีบ เกสรเพศผุ้สีเหลืองจำนวนมาก ออกดอกเดือนมกราคมถึงมีนาคม
ผล:ผลแห้งแตก สีน้ำตาลเข้ม ทรงกลม เปลือกแข็ง ผัวมีขนสีน้ำตาลเข้มคล้ายเส้นไหม เมื่อแก่จะแตก 4-5 ซีก แต่ละซีกมี 1-2 เมล็ด เป็นผลเดือนเมษายนถึงมิถุนายน
เปลือก:เปลือกสีเทาปนน้ำตาลอ่อน ผิวขรุขระและแตกเป็นร่องลึก
อื่นๆ:ใบอ่อนสีแดง
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  ป่าดิบชื้นและป่าเบญจพรรณทั่วประเทศ
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ที่อยู่อาศัย,ไม้ดอกไม้ประดับ,เนื้อไม้ใช้ทำกระดานและพื้นบ้าน
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสายคลองร่มเมือง ป่าสายควน ป่าเกาะอ้ายกลิ้ง(ป่าชุมชนบ้านทุ่งหลวง)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Schima brevipes Craib
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox