กระดาด

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่ จ.เพชรบูรณ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่ จ.เพชรบูรณ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 955
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระดาด
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
คือ โทป๊ะ (กะเหรี่ยง-แม่ฮ่องสอน) บอนกาวี (ยะลา) เผือกกะลา มันโทป้าด (แม่ฮ่องสอน) เผือกโทป้าด (ชาน-แม่ฮ่องสอน) กระดาดดำ (กาญจนบุรี) กระดาดแดง (กรุงเทพฯ) กลาดีบูเก๊าะ (มลายู-ยะลา) บึมบื้อ (เชียงใหม่) โหรา (สงขลา ยะลา)
ชื่อสามัญ
Common Name
Giant taro
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Alocasia macrorrhizos (L.) G.Don
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Liliopsida
Order Alismatales
Family Araceae
Genus Alocasia
Specific epithet macrorrhizos
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ล้มลุก สูงได้กว่า 1 เมตร ลำต้นตั้งตรง
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงเวียน รูปไข่กว้างแกมรูปหัวใจ กว้าง 25-40 เซนติเมตร ยาว 30-90 เซนติเมตร ปลายใบแหลม โคนใบเว้าลึก แคบ ขอบใบเรียบหรือเป็นคลื่น เส้นแขนงใบข้างละ 8-13 เส้น ก้านใบใหญ่สีเขียวม่วง ยาว 0.5-1.2 เมตร
ดอก:ช่อดอกแบบช่อเชิงลดมีกาบ ตั้งตรงเป็นแท่งยาว 8-17.5 เซนติเมตร มีกลิ่นหอม ก้านช่อดอกยาว 25-50 เซนติเมตร กาบสีเหลืองอมเขียว ยาวได้ถึง 30 เมตร โอบหุ้มรอบโคนช่อดอก ปลายกาบแหลม ดอกแยกเพศร่วมช่อ ไม่มีกลีบดอก กลุ่มดอกเพศเมียอยู่บริเวณโคนช่อ ยาวประมาณ 1.5 เซนติเมตร เมื่อบานยาว 2.5 เซนติเมตร เป็นผลแล้วยาว 4-5 เซนติเมตรมีดอกน้อยกว่าดอกเพศผู้ กลุ่มดอกเพศผู้ยาวประมาณ 2 เซนติเมตร ระหว่างกลุ่มดอกเพศผู้ และกลุ่มดอกเพศเมียคอดยาวประมาณ 1 เซนติเมตร ปลายสุดค่อนข้างใหญ่ สีเหลืองอ่อนถึงขาวนวล ยาว 3.5-13 เซนติเมตร ปลายมน เป็นส่วนที่ไม่มีดอก ดอกเพศผู้มีอับเรณุขนาดเล็ก 3-8 อัน รูปแถบ เชื่อมติดกันคล้ายรูปกรวยฐานหกเหลี่ยม
ผล:ผลมีเนื้อหนึ่งถึงหลายเมล็ด รูปกลม ยาวประมาณ 5 มิลลิเมตร ผิวบาง ผลสุกสีส้มหรือสีแดง มีเมล็ดแข็ง 1 เมล็ด
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นในป่าเบญจพรรณ การกระจายพันธุ์ จีน อินเดีย พม่า ภูมิภาคอินโดจีน และภูมิภาคมาเลเซีย
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ไม้ดอกไม้ประดับ,รากใช้กินเป็นยาระบาย ขับปัสสาวะ ทาแก้พิษแมลงป่อง รากและใบสับปนกันใช้พอกแก้โรคปวดตามข้อ เหง้าโขลกตำพอกแผลที่เป็นหนอง บางท้องถิ่นใช้เป็นอาหาร
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox