หมีเหม็น

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว, จังหวัดพะเยา
   
ข้อมูลชื่อ
view: 688
 
ชื่อทั่วไป
Name
หมีเหม็น
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ดอกจุ๋ม (ลำปาง) ตังสีไพร (พิษณุโลก) ทังบวน (ปัตตานี) มะเย้อ ยุบเหยา (ชลบุรี เหนือ) มือเบาะ (ยะลา) ม้น (ตรัง) หมี (ลำปาง อุดรธานี) หมูทะลวง (จันทบุรี) หมูเหม็น (แพร่) อีเหม็น (กาญจนบุรี ราชบุรี)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Litsea glutinosa (Lour.) C.B.Rob.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Laurales
Family Lauraceae
Genus Litsea
Specific epithet glutinosa
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดกลาง สูง 5-15 เมตร ผลัดใบ เรือนยอดกลมทึบ
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ กิ่งก้านสีเทา ใบรูปรี รูปไข่กลับหรือค่อนข้างกลม กว้าง 4-10 เซนติเมตร ยาว 7-20 เซนติเมตร ปลายใบเรียวแหลมหรือกลม ฐานใบสอบหรือกลม ขอบใบเรียบหรือเป็นคลื่นเล็กน้อย ผิวใบด้านบนเกลี้ยงเป็นมันด้านล่างมีขน เส้นแขนงใบข้างละ 8-13 เส้น
ดอก:สีขาว ออกเป็นช่อแบบช่อซี่ร่มตามซอกใบและเป็นช่อแบบช่องเชิงลดที่ปลายกิ่งยาว 2-6 เซนติเมตร ดอกแยกเพศต่างต้น กลีบเลี้ยง 1-2 พู ไม่มีกลีบดอก ใบประดับ 4 ใบ ก้านช่อดอกและใบประดับมีขน ออกดอกเดือนมีนาคมถึงเมษายน
ผล:ผลสดเมล็ดเดียวแข็ง ทรงกลม สุกสีม่วงปนดำก้านผลมีขน เมล็ดกลม เป็นผลเดือนมิถุนายนถึงกรกฎาคม
เปลือก:เปลือกสีเทาอมน้ำตาล แตกเป็นร่องลึกและเป็นสันแหลม
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบในป่าเบญจพรรณและป่าดิบ
   
การใช้ประโยชน์ สมุนไพร,ไม้ดอกไม้ประดับ,ใบขยี้กับน้ำสระผม ฆ่าเหา
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ประเภท ก. ไม้หวงห้ามธรรมดา
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก(ป่าชุมชนดงเซ)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox