พีพวนน้อย

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
พีพวนน้อย ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสีสุก จ.อุบลราชธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 577
 
ชื่อทั่วไป
Name
พีพวนน้อย
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ติงตัง (นครราชสีมา) ตีนตั่งเครือ (ศรีสะเกษ อุบลราชธานี) นมควาย (ทั่วไป) นมแมว (กลาง) นมแมวป่า (เชียงใหม่) นมวัว (กระบี่ พิษณุโลก) บุเหงาใหญ่ (เหนือ) พีพวน (อุดรธานี) พีพวนน้อย (ชุมพร) สีม่วน (ชัยภูมิ) หำลิง (อีสาน)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Uvaria rufa Blume
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Magnoliales
Family Annonaceae
Genus Uvaria
Specific epithet rufa
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้พุ่มหรือไม้รอเลื้อย มักทอดเลื้อยบนต้นไม้สูง กิ่งอ่อนปกคลุมด้วยขนสีน้ำตาลหนาแน่น
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงเวียน รูปไข่แกมรูปขอบขนาน หรือรูปรีแกมรูปไข่กลับ กว้าง 4-6 เซนติเมตร ยาว 6-15 เซนติเมตร ปลายแหลมหรือเรียวแหลม ฐานมนหรือกลม ขอบเรียบ แผ่นใบบางคล้ายกระดาษ ผิวด้านบนมีขนประปราย ด้านล่างมีขนหนาแน่น ก้านใบมีขนหนาแน่น
ดอก:ดอกออกตรงข้ามใบ ดอกเดี่ยวหรือออกเป็นกระจุก 2-3 ดอก ใบประดับรูปใบหอก มีขนหนาแน่น กลีบเลี้ยง 3 กลีบ เชื่อมติดกันที่โคนเล็กน้อย ปลายแยกเป็น 3 แฉก กลีบดอก 6 กลีบ แยกเป็น 2 วงๆ ละ 3 กลีบ สีแดงสด แล้วเปลี่ยนเป็นสีแดงเข้ม รูปรีแกมรูปไข่กลับ ปลายมนหรือกลม มีขนทั้งสองด้าน ดอกบานเต็มที่กลีบจะโค้งไปหาก้านดอก เกสรเพศผู้จำนวนมาก สีม่วงแดง ลักษณะค่อนข้างแบน คาร์เพลแยก จำนวนมาก
ผล:ผลแบบผลกลุ่มมีได้ถึง 20 ผลต่อช่อ รูปรีหรือรูปรีแกมรูปขอบขนาน ยาวได้ถึง 4 เซนติเมตร มีขนสีน้ำตาลปกคลุม ผลเริ่มสุกสีเหลือง สุกเต็มที่สีแดง เมล็ดรูปรี จำนวน 10-20 เมล็ด
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบทั่วไปในป่าเต็งรัง ป่าเบญจพรรณ ป่าดิบแล้ง ป่าละเมาะหรือตามชายป่าดิบ ตั้งแต่ใกล้ระดับน้ำทะเลจนถึงที่สูงประมาณ 1,000 เมตร พบได้ทั่วทุกภาคของประเทศไทย ต่างประเทศพบได้ในหมู่เกาะอันดามันและพม่า จีนตอนใต้ ภูิมิภาคอินโดจีนและภูมิภาคมาเลเซีย
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,สมุนไพร
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Uvaria ridley King
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox