ไผ่สีสุก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเทือกเขาแม่นางขาว จ.พังงา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
   
ข้อมูลชื่อ
view: 291
 
ชื่อทั่วไป
Name
ไผ่สีสุก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ไผ่สีสุก (กทม. กลาง) ว่ามีบอ (กะเหรี่ยง-แม่ฮ่องสอน) สีสุก (กลาง)
ชื่อสามัญ
Common Name
Spiny Bamboo, Thorny Bamboo, Thorny Branch Bamboo
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Bambusa blumeana Schult.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Liliopsida
Order Cyperales
Family Poaceae
Genus Bambusa
Specific epithet blumeana
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไผ่ ขึ้นเป็นกอหนาแน่น มีลำสูงใหญ่ มีความสูงประมาณ 20-25 เซนติเมตร เนื้อหนาประมาณ 7 มิลลิเมตร ปล้องยาวประมาณ 30 เซนติเมตร จำนวนปล้องประมาณ 50 ปล้อง บริเวณข้อมีกิ่งคล้ายหนาม กิ่งและแขนงมีหนามแหลมคม ลักษณะลำต้นกลวง ส่วนโคนจะมีความหนา 1.5 เซนติเมตร ลำต้นมีสีเขียวสด ผิวเป็นมัน หน่อมีขนาดใหญ่ มีกาบสีเหลืองห่อหุ้ม ขนที่หน่อเป็นสีน้ำตาลมีน้ำหนักประมาณ 2-5 กิโลกรัม
ใบ:ใบรูปแถบหรือรูปแถบแกมรี
ดอก:ดอกออกเป็นช่อ
ผล:
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นในป่าเบญจพรรณและป่าดิบเขา
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร,สมุนไพร,ที่อยู่อาศัย,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย,ของเล่น,งานศิลปะ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox