Who's Online

We have 108 guests online

Login Form

 
 
ดาดตะกั่วเถา

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเขาหลวง จ.สุโขทัย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว จ.พะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 992
 
ชื่อทั่วไป
Name
ดาดตะกั่วเถา
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
คำแดง (ภาคเหนือ) ปีกนางฟ้า นางฟ้าจำแลง พลูนางฟ้า (ทั่วไป) หลังแดง (ภาคใต้) เอ็นเขา (สุราษฎร์ธานี), Cissus javana
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Cissus discolor Blume
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Vitales
Family Vitaceae
Genus Cissus
Specific epithet discolor
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้เถาเลื้อย ลำต้นและกิ่งเป็นสันตามแนวยาว 4 สัน เกลี้ยงหรือมีขนนุ่ม มือเกาะเป็นสองง่าม
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับ รูปเงี่ยงใบหอกหรือรูปไข่แกมรูปใบหอก กว้าง 4-10 เซนติเมตร ยาว 6-15 เซนติเมตร ปลายใบมน โคนใบตัด ขอบใบจักฟันเลื่อย แผ่นใบด้านบนสีเขียว ด้านล่างสีม่วงแดง
ดอก:ดอกออกเป็นช่อแบบช่อซี่ร่ม ออกที่ซอกใบหรือปลายยอด ก้านช่อดอกยาว 0.6-4 เซนติเมตร มีขน กลีบเลี้ยงเป็นพูตื้นๆ กลีบดอก รูปรี ยาวประมาณ 2.5 มิลลิเมตร เกสรเพศผู้ รูปไข่แกมรูปขอบขนาน รังไข่เหนือวงกลีบ
ผล:ผลสด รูปทรงกลม สีแดงเข้ม มีหนึ่งเมล็ด ขนาดประมาณ 5 มิลลิเมตร
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
 
   
การใช้ประโยชน์ ไม้ดอกไม้ประดับ,ใบสด ขยี้ทาแก้กลาก
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาหลวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Cissus javana DC.
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox