Who's Online

We have 41 guests online

Login Form

 
 
ตับเต่าใหญ่

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
จ.สุรินทร์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 256
 
ชื่อทั่วไป
Name
ตับเต่าใหญ่
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ตับเต่าใหญ่ บัวบา บา ผักเต่าใหญ่ (ภาคกลาง) ผักเต่า (สุพรรณบุรี) ผักนองม้า (สุรินทร์) อีแปะภู (เลย)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Nymphoides indicum (L.) Kuntze
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliphyta
Class Magnoliopsida
Order Asterales
Family Menyanthaceae
Genus Nymphoides
Specific epithet indicum
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ล้มลุกอายุหลายปี อาศัยอยู่ในน้ำ มีเหง้าใต้ดินสั้นๆ ก้านใบยาว 1-2 เซนติเมตร
ใบ:ใบเดี่ยวเรียงสลับ รูปไข่กว้างหรือรูปหัวใจ โคนใบรูปหัวใจ ขอบใบเรียบ ขอบใบเรียบ เส้นแขนงใบรูปฝ่ามือ เห็นไม่ชัดเจน แผ่นใบด้านล่างมีต่อมหนาแน่น
ดอก:ดอกออกเป็นกระจุกตามข้อ ดอกจำนวนมาก กลีบดอกและกลีบเลี้ยงมีจำนวนอย่างละ 5-8 กลีบ กลีบเลี้ยงแฉกเกือบถึงโคน กลีบรูปขอบขนานหรือรูปใบหอก ปลายมน กลีบดอกรูปกงล้อ สีขาว มีสีเหลืองตรงกลาง กลีบดอกรูปไข่ รูปขอบขนาน หรือรูปใบหอก แฉกเกือบถึงโคน มีขนยาวเป็นชายครุยหนาแน่น เกสรเพศผู้ เท่าจำนวนกลีบดอก ติดภายในหลอดกลีบดอก ตรงข้ามกลีบดอก ก้านเกสรรูปแถบ อับเรณูหยักเป็นเงี่ยงลูกศร มีต่อมน้ำต้อย 5 ต่อมที่โคนรังไข่ ก้านเกสรเพศเมียรูปทรงกระบอก มีทั้งแบบสั้นและแบบยาว ยอดเกสรแยกเป็น 3 พู
ผล:ผลแบบแคปซูลไม่แตก รูปรี เมล็ดกลม มีจำนวนไม่มากนัก เยื่อหุ้มเมล็ดเรียบ
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นตามหนองน้ำที่โล่งและนาข้าว
   
การใช้ประโยชน์ ไม้ดอกไม้ประดับ
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox