มะเฟืองช้าง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
มะเฟืองช้าง จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนเเห่งชาติเเม่วงก์-เเม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1052
 
ชื่อทั่วไป
Name
มะเฟืองช้าง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ครูด (สุโขทัย) ประ มะคำดีควาย (ลำปาง สระบุรี) เฟืองสะลาง มะแฟน มะเฟืองป่า มะโฮะจำ (เหนือ)
ชื่อสามัญ
Common Name
-
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Lepisanthes tetraphylla (Vahl) Radlk.
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Magnoliopsida
Order Sapindales
Family Sapindaceae
Genus Lepisanthes
Specific epithet tetraphylla
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ต้นขนาดใหญ่ สูง 15-23 เมตร ผลัดใบ เรือนยอดเป็นพุ่มมนค่อนข้างกลม โคนต้นเป็นพูพอน
ใบ:ใบประกอบขนนกชั้นเดียว ปลายคู่ เรียงเวียนสลับ ใบย่อยเรียงตรงข้าม 2 คู่ ใบรูปไข่ กว้าง 3-11 เซนติเมตร ยาว 5-28 เซนติเมตร ปลายใบแหลม ฐานใบสอบ ผิวใบด้านบนเกลี้ยง ด้านล่างมีขนสั้นนุ่ม ขอบเรียบหรือเป็นคลื่นเล็กน้อย เส้นแขนงใบข้างละ 5-11 เส้น
ดอก:สีขาว สีขาวอมเขียว สีครีมหรือสีชมพู มีกลิ่นหอมคล้ายพิกุล ออกเป็นช่อแบบกระจะตามกิ่งเหนือรอยแผลใบ กลีบเลี้ยง 5 กลีบ แบ่งเป็น 2 ชั้น ชั้นนอก 2 กลีบ ชั้นใน 3 กลีบ รูปรีถึงกลมหรือรูปไข่ถึงไข่กลับ เกลี้ยงหรือมีขนด้านใน กลีบดอก 4 กลีบ รูปรีกว้างถึงรูปขอบขนานหรือรูปไข่ผิวด้านในเกลี้ยง ยกเว้นโคนดอกมีขน ออกดอกมกราคมถึงกุมภาพันธ์
ผล:ผลสดแบบมีเนื้อเมล็ดเดียว ทรงกลมหรือรี สีเหลือง เทาหรือเทาเข้ม เมล็ดสีน้ำตาล ขนานใหญ่ เป็นผลเดือนมีนาคมถึงเมษายน
เปลือก:เปลือกสีขาวปนเทา แตกล่อนเป็นแผ่นบาง
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบขึ้นในป่าเบญจพรรณ ป่าเต็งรังทางภาคเหนือ ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคกลาง ภาคตะวันออกและภาคตะวันตกเฉียงใต้ โดยพบที่ความสูงตั้งแต่ใกล้ระดับน้ำทะเล จนถึงประมาณ 1,200 ม. ในต่างประเทศพบในอินเดีย ศรีลังกา พม่า ภูมิภาคอินโดจีน มาเลเซีย
   
การใช้ประโยชน์ ที่อยู่อาศัย,เครื่องจักสานและเครื่องใช้สอย,ปลูกให้ร่มเงา เครื่องเรือน
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าชุมชนเขาวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสายคลองร่มเมือง ป่าสายควน ป่าเกาะอ้ายกลิ้ง(ป่าชุมชนบ้านทุ่งหลวง)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    ชื่อพ้อง Sapindus tetraphylla vahl, S. siamensis Radlk.
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox