Who's Online

We have 30 guests online

Login Form

 
 
เผือก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบแล้ว

รูปภาพ  
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่านาซาวฝั่งซ้ายถนนแพร่-น่าน จ.น่าน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 7
 
ชื่อทั่วไป
Name
เผือก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
บอน เผือก (กะเหรี่ยง แม่ฮ่องสอน) กลาดีกุบุเฮง (มลายู ยะลา) กลาดีไอย์ (มลายู นราธิวาส) ขื่อที้พ้อ คึทีโบ คูชี้บ้อง คูไทย ทีพอ (กะเหรี่ยง แม่ฮ่องสอน) ตุน (เชียงใหม่) บอนเขียว บอนจีนดำ (ภาคกลาง) บอนท่า บอนน้ำ (ภาคใต้)
ชื่อสามัญ
Common Name
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Colocasia esculenta (L.) Schoot
   
Taxonomy  
Kingdom Plantae
Division Magnoliophyta
Class Liliopsida
Order Arales
Family Araceae
Genus Colocasia
Specific epithet esculenta
Variety
   
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
ประเภทพืช พืชดอก
 
บรรยายลักษณะ
ต้น:ไม้ล้มลุก มีเหง้ารูปทรงกระบอก สูงได้ถึง 1.2 เมตร
ใบ:ใบเดี่ยว เรียงสลับเวียนแแผ่ออกรอบต้น รูปไข่แกมสามเหลี่ยม กว้าง 10-35 เซนติเมตร ยาว 20-50 เซนติเมตร ก้านใบออกที่ตรงกลางแผ่นใบ โคนใบแยกเป็นสองแฉก ด้านบนสีเขียว ด้านล่างสีเขียวอ่อน หรือม่วง ก้านใบสีเขียวแกมม่วงหรือเขียวแกมเหลือง
ดอก:ช่อดอกแบบช่อเชิงลดมีกาบ ดอกย่อยแยกเพศอยู่ในช่อเดียวกัน ฉ่ำน้ำ ใบประดับรูปใบหอกสีเหลืองแกมเขียว
ผล:ผลสด สีเขียว เมล็ดน้อย
เปลือก:
อื่นๆ:
   
นิเวศวิทยาและการกระจายพันธ์
  พบตามชามชายป่าเบญจพรรณ ดิบแล้ง
   
การใช้ประโยชน์ ก้านใบ ทำให้สุกจึงจะรับประทานได้
   
สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994)
 
  • ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994
  •    
    สถานภาพพืช (ตามหลัก IUCN ปี 1994-2001 Version 3.1-2001)
      ไม่อยู่ในบัญชี IUCN ปี 1994-2001
       
    พระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม พ.ศ. 2530
      ไม่อยู่ในพระราชกฤษฎีกา กำหนดไม้หวงห้าม
       
       
    สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่านาซาวฝั่งซ้ายถนนแพร่-น่าน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  •    
    บันทึกเพิ่มเติม
    -
       
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox